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DIBAJI

Utoaji wa elimu bora ni nguzo muhimu ya maendeleo 
katika nchi yoyote duniani. Elimu bora husaidia kupata 
rasilimali watu wenye maarifa, stadi na mahiri katika nyanja 
mbalimbali na hivyo kuchangia maendeleo ya nchi. Katika 
muktadha huo, utoaji wa elimu bora ni suala la kipaumbele 
katika taifa letu. Kwa sababu hiyo, Serikali kupitia Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imedhamiria kwa dhati 
kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa nchini inakidhi 
viwango vya ubora katika nyanja zote muhimu. Baadhi ya 
viwango hivyo ni; Ubora wa mazingira wezeshi ya utoaji 
wa elimu yanayozingatia usalama, afya na ustawi wa 
wanafunzi. Hii ni pamoja na uwepo wa miundombinu bora 
na yenye utoshelevu na huduma muhimu za kijamii.

Ili kutimiza azma ya utoaji wa elimu bora nchini, kuna haja 
ya kuhakikisha uwepo wa mfumo wa elimu wenye kuleta 
ufanisi na matokeo chanya. Katika utoaji wa elimu bora, 
uwepo wa udhibiti wa viwango vya ubora, usimamizi bora 
na ufuatiliaji ni muhimu.   Mwongozo huu wa Uanzishaji na 
Usajili wa Shule unakusudia kuwaelekeza wadau wa elimu 
kuhusu masuala muhimu ya kuzingatia katika uanzishaji 
na usajili wa shule za awali, Msingi, Sekondari na Vyuo vya 
Ualimu.  Aidha, mwongozo umeandaliwa kwa kuzingatia 
matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo katika 
utoaji wa elimu nchini. 
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Walengwa wakubwa wa mwongozo huu ni wadau wote wa 
elimu wanaokusudia kuanzisha na kusajili shule.
Ni matumaini yangu kwamba, utekelezaji wa mwongozo 
huu utatoa mchango mkubwa katika jitihada za Serikali za 
kusimamia na kusawirisha viwango bora na stahiki katika 
utoaji wa elimu bora nchini.

..................................
Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa

KAMISHNA WA ELIMU
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VIFUPISHO VYA MANENO

AISA  Association of International School in Africa
ADEM Agency for the Development of Educational 

Management
ECIS  European Council of International Schools
CIE Cambrige International Education 
US Usajili wa Shule
TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
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MAANA YA MANENO

Dahalia - Jengo wanamolala wanafunzi wasomao kwenye 
shule ya   Serikali ya kutwa ambapo gharama 
za uendeshaji hufanywa na jamii husika(wazazi/
walezi).

Elimu Jumuishi – Ni mfumo wa elimu unaotoa fursa kwa 
wanafunzi wote   shuleni wakiwemo wenye 
mahitaji maalumu.

Meneja wa Shule – Ni mtu ambaye ataombewa kibali na 
Mmiliki wa Shule na kuthibitishwa na Kamishna 
wa Elimu kuwa msimamizi wa Sheria, kanuni na 
taratibu za uendeshaji wa shule. 

Mmiliki wa Shule – Ni mtu ambaye anamiliki ardhi   
atakayethibitishwa na Kamishna wa Elimu kuwa 
mwenye shule baada ya maombi.  

Mfereji – Ni sehemu ndani ya jengo la choo ambayo 
wanafunzi wa kiume hutumia kwa ajili ya haja 
ndogo.

Shule- Ni ngazi mbalimbali za elimu zikiwemo Awali pekee, 
Awali na Msingi, Sekondari na Vyuo vya Ualimu.
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1.0 UTANGULIZI

Serikali kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ina wajibu kisheria kuhakikisha kwamba elimu 
inayotolewa ina ubora wa kutosha kuleta maendeleo ya 
haraka nchini. Hivyo, mwombaji kama vile Halmashauri, 
Shirika, Taasisi, Jumuiya au Mtu binafsi anayetaka 
kuanzisha shule anapaswa kuzingatia Sheria, Sera, 
Kanuni na Taratibu zilizowekwa. Mwombaji anayetaka 
kuanzisha shule hana budi kuzingatia Sheria ya Elimu 
Sura Na 353 na Sera ya Elimu na Mafunzo iliyopo. 
Mwombaji atawasilisha barua ya maombi ya kusajili 
shule kwa Kamishna wa Elimu. 

Ili kuweza kutoa maelekezo na taratibu stahiki 
kwa wadau wa elimu na wenye nia ya kuanzisha 
shule, uwepo wa mwongozo wa usajili ni muhimu. 
Uandaaji wa Mwongozo huu unatokana na ukweli 
kwamba Mwongozo unaotumika sasa wa mwaka 
1982 umepitwa na wakati.  Kwa hiyo, lengo kubwa 
la kuaandaa mwongozo huu ni kuhuisha mwongozo 
uliopo ili kuendana na mahitaji ya hali halisi ya sasa.  

Mwongozo huu unatoa maelekezo mbalimbali kuhusu 
taratibu za kuanzisha na kusajili shule. Walengwa wa 
mwongozo huu ni wadau wote wenye nia na mtaji wa 
kuchangia utoaji wa elimu nchini. 
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Mwongozo unalenga kutambua michango ya wadau 
wa elimu, kuweka viwango na kusawirisha juhudi za 
wadau mbali mbali na kuhakikisha kwamba elimu 
inayotolewa nchini inakidhi ubora.  

Mwongozo huu unakwenda sambamba na mahitaji ya 
miundombinu kama ilivyooneshwa katika Mkakati wa 
Ujenzi na Ukarabati wa Shule ili kupata vipimo sahihi 
vya majengo yanayotakiwa katika kuanzisha shule.

2.0 HATUA ZA USAJILI WA SHULE

Zipo hatua tatu za kufuata ili kukamilisha usajili wa 
shule, ambazo ni: 
i) Kuanzisha shule (kujenga au kutumia majengo 

yaliyopo); 

ii) Kuthibitishwa kuwa mmiliki na meneja wa shule 
na; 

iii) Kusajili shule. 

2.1.1 Kuanzisha Shule

Mwombaji ataandika barua kuomba kibali kwa 
Kamishna wa Elimu na atatakiwa kuzingatia suala 
la Elimu Jumuishi ili kutoa fursa ya Elimu kwa kila 
Mtanzania. 
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2.1.1.1 Barua ya mwombaji asiye na majengo 
ambaye anatarajia kujenga itaambatishwa 
na nyaraka zifuatazo: 

i) Hati miliki ya eneo;

ii) Fomu namba US  1 (Kiambatisho Namba 2) 
yenye taarifa za mwombaji;

iii) Kibali cha ujenzi kutoka Halmashauri; 

iv) Andiko la mradi;  

v) Michoro na ramani ya shule iliyoidhinishwa 
na mhandisi wa majengo wa Halmashauri; 
na

vi) Taarifa ya tathmini ya mazingira kutoka kwa 
Afisa Mazingira wa Halmashauri husika.

Ikiwa mwombaji wa kibali cha kuanzisha shule ni Shirika/
Jumuiya au Taasisi vielelezo vifuatavyo viwasilishwe: 

i) Nakala ya cheti cha usajili wa Shirika/Jumuiya au 
Taasisi;

ii) Katiba ya Shirika/ Jumuiya au Taasisi;

iii) Hati ya makubaliano ya Wabia.
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2.1.1.2 Mwombaji Mwenye Majengo 

Mwombaji mwenye majengo ataandika barua 
na kuambatisha viambatisho vyote vya 2.1.1.1 
pamoja na taarifa za ukaguzi wa miundombinu 
iliyopo kutoka kwa Afisa Afya, Mhandisi wa 
Ujenzi na Mthibiti Ubora wa Shule kutoka 
Halmashauri husika. 
Aidha, ujenzi wa majengo ya shule unaweza 
kuwa wa kwenda juu (Ghorofa) au ya msambao. 

2.1.1.3 Miundombinu Muhimu Inayohitajika katika 
Shule ya Kutwa ni: 

(i) Vyumba vya Madarasa (ii) Jengo la Utawala/
Ofisi (iii) Maktaba (iv) Matundu ya vyoo kwa 
wanafunzi na watumishi (walimu na wasio 
walimu) (v) Jiko (vi) Bwalo (vii) Maabara kwa 
shule za Sekondari (viii) Viwanja vya michezo 
(ix) Huduma ya maji ya uhakika (x) Chumba 
cha mapumziko kwa ajili ya watoto wa darasa la 
Awali na (xi) Chumba cha huduma ya kwanza.

Hata hivyo, pamoja na miundombinu iliyotajwa hapo juu, 
uzio kuzunguka shule ni muhimu kwa ajili ya usalama wa 
wanafunzi na watumishi.

Aidha, kwa shule za Bweni mwombaji atatakiwa kuwa na 
miundombinu iliyotajwa kwa shule ya kutwa pamoja na: 
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i) Mabweni (ii) Chumba cha Matroni na Patroni 
kulingana na jinsi (iii) Mabafu na vyoo vya bweni 
(iv) Sehemu ya kufulia na kuanikia nguo na (v) 
Mwanga wa uhakika.

Tanibihi: Kibali cha kutoa huduma ya bweni kitatolewa 
kwa kulaza wanafunzi kuanzia darasa la tano 
na kuendelea. 

2.1.1.4 Ukubwa wa Eneo /Ardhi 

Ukubwa wa ardhi unaotakiwa ili kuanzisha 
shule, unatokana na mahitaji ya ngazi ya shule 
husika (Awali, Awali na Msingi, Sekondari na 
Chuo cha Ualimu). 

Hitaji la ukubwa wa eneo/ardhi kwa shule yenye mkondo 
mmoja litazingatia vipimo vya kiuhandisi vya majengo, 
viwanja vya michezo na eneo la wazi.  Kuongezeka kwa 
eneo/ardhi la shule kutategemea ongezeko la mikondo. 

Jedwali namba 1: Vipimo vya Kihandisi Vya Majengo

S/N AINA YA JENGO IDADI MITA ZA 
MRABA

1 Chumba cha darasa 1 91.8
2 Chumba cha Choo 1 5.15
3 Maktaba (wanafunzi 80) 1 213.73
4 Jengo la utawala (ofisi 4) 1 258.52
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S/N AINA YA JENGO IDADI MITA ZA 
MRABA

5 Maabara (wanafunzi 40) 1 180
6 Bweni (wanafunzi 80) 1 347.2
7 Ukumbi (Kwa wanafunzi 160) 1 470.81
8 Jiko 1 43.20
9 Viwanja vya michezo Mpira 

wa miguu na uwanja wa 
riadha.

1 5,365.125

10 Mpira wa pete 1 1,100
11 Nyumba ya walimu 1 80.7
12 Eneo la wazi 35% la eneo lenye 

miundombinu.

Chanzo: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, 2014

Jedwali namba 2: Aina ya shule, aina ya majengo na ukubwa 
wa ardhi (Ekari) kwa kiwango cha chini kinachotakiwa 
kuanzisha shule ya mkondo mmoja

Na. Aina ya Shule 
Aina ya Majengo na 

ukubwa wa Ardhi
Msambao Ghorofa

1 Awali pekee kutwa 0.5 0.3
2 Awali na Msingi Kutwa 3 2.4
3 Awali na Msingi Bweni 3.7 2.8
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Na. Aina ya Shule 
Aina ya Majengo na 

ukubwa wa Ardhi
Msambao Ghorofa

4 Sekondari (I -IV) kutwa 3 2.4
5 Sekondari (I -IV) bweni 3.5 2.8
6 Sekondari (I-VI) Kutwa 3.5 2.6
7 Sekondari (I-VI) Bweni 3.6 2.8
8 Sekondari (V-VI) kutwa 1.1 1.0
9 Sekondari (V -VI) bweni 1.5 1.2

10 Chuo cha Ualimu 
Astashahada – Kutwa

2.6 2.5

11 Chuo cha Ualimu 
Astashahada – Bweni

2.6 2.5

12 Chuo cha Ualimu 
Stashahada – Kutwa

2.8 2.6

13 Chuo cha Ualimu 
Stashahada – Bweni

2.8 2.6      

2.2.1 Kuthibitishwa kuwa Mmiliki na Meneja wa Shule

Uthibitisho wa umiliki wa shule utatolewa kwa 
Shirika/Jumuiya/ Taasisi au mtu binafsi anayemiliki 
ardhi. Mmiliki wa shule ataomba uthibitisho wa yeye 
mwenyewe kuwa meneja wa shule au kumwombea 
uthibitisho wa umeneja mtu mwingine.
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2.2.1.1 Utaratibu wa Kuomba Uthibitisho wa Umiliki 
wa Shule

Mwombaji ataandika barua kwa Kamishna 
wa Elimu kupitia kwa Mthibiti Mkuu wa Ubora 
wa Shule wa Halmashauri husika. Barua ya 
maombi itaambatishwa na nyaraka zifuatazo: 
i) Fomu namba US 2 (Kiambatisho Namba 

3) iliyopitishwa na Mthibiti Mkuu wa Ubora 
wa Shule wa Halmashauri;

ii) Taarifa za ukaguzi wa shule kutoka kwa 
Mhandisi Ujenzi, Afisa Afya na Mthibiti 
Mkuu Ubora wa Shule wa Halmashauri 
husika.

Kamishna wa Elimu atamthibitisha mmiliki kwa barua.

Tanbihi:  Udahili wa wanafunzi ufanyike mara baada ya 
mchakato wa usajili wa shule kukamilika.

2.2.1.2 Utaratibu wa Kuomba Kuthibitishwa kuwa 
Meneja wa Shule

Mwombaji ataandika barua kwa Kamishna 
wa Elimu kupitia kwa Mthibiti Mkuu wa Ubora 
wa Shule wa Halmashauri husika. Barua ya 
maombi itaambatishwa na nyaraka zifuatazo: 
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i) Fomu namba US 3 (Kiambatisho Namba 
4) iliyopitishwa na Mthibiti Mkuu wa Ubora 
wa Shule wa Halmashauri;

ii) Cheti cha taaluma ya uongozi katika elimu 
kutoka chuo chochote kinachotambuliwa 
na Serikali; 

iii) Wasifu binafsi wa mhusika. 

Kamishna wa Elimu atamthibitisha meneja kwa barua.

2.3.1  Kusajili Shule

Hii ni hatua ya mwisho katika taratibu za usajili wa 
shule. Mwombaji aliyepewa barua na Kamishna 
wa Elimu kwa hatua ya kwanza na ya pili ndiye 
atakayewasilisha maombi katika hatua hii. 

Usajili utatolewa kwa mwombaji aliyekamilisha hatua 
ya kwanza, na ya pili. Hata hivyo pamoja na kutimiza 
hatua ya kwanza na ya pili mwombaji atatakiwa 
kuwa na samani za kutosha, vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia na ikama ya watumishi.

2.3.1.1 Utaratibu wa Kuomba Kusajili Shule 

Mwombaji ataandika barua kwa Kamishna wa 
Elimu kupitia kwa Mthibiti Mkuu wa Ubora wa 
Shule wa Kanda husika. Barua ya maombi 
itaambatishwa na nyaraka zifuatazo: 
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i) Fomu namba US 4 (Kiambatisho Namba 
5) iliyojazwa na kusainiwa na Mthibiti Mkuu 
Ubora wa Shule Kanda husika;

ii) Mikataba ya ajira kwa watumishi wakiwemo 
walimu na wasio walimu. Mikataba hiyo 
izingatie uwiano wa kijinsi hasa kwa shule 
za mchanganyiko;

iii) Taarifa ya ukaguzi wa shule kutoka Kanda 
husika.

Kamishna wa Elimu atatoa barua yenye kuonesha namba 
ya usajili, aina ya shule na idadi ya mikondo. Vile vile 
itaonesha kama shule ni ya kutwa/bweni, mchanganyiko 
au ya jinsi moja. 

2.3.1.2 Usajili wa Shule ya Seminari 

Shule ya seminari ni shule ya sekondari 
inayomilikiwa na madhehebu ya dini kwa 
malengo maalum. Mwombaji wa usajili wa 
shule ya aina hiyo atatakiwa kuzingatia hatua 
zote tatu za usajili pamoja na:
i) Idadi ya wanafunzi kwa darasa isizidi 

wanafunzi arobaini (40);

ii) Wanafunzi wanaoandikishwa wawe ni kwa 
malengo maalum mfano kuwa viongozi wa 
dini (wachungaji, mashehe na mapadri);
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iii) Walimu wanaofundisha katika shule hizo 
wawe na sifa za kitaalam na kitaaluma 
zinazoendana na malengo ya uanzishwaji 
wa shule hizo; na

iv) Uendeshaji wa shule hiyo uzingatie sheria, 
kanuni, taratibu na miongozo ya Kitaifa.

2.3.1.3 Usajili wa Shule za Kimataifa

Ili shule iweze kusajiliwa kuwa ya Kimataifa, 
mwombaji atafanya yafuatayo: 
i) Atakamilisha taratibu zote na kupata usajili 

wa ndani kwa kila ngazi ya elimu ya taasisi 
(Awali, Awali na Msingi, Sekondari na chuo 
cha Ualimu);

ii) Atawasilisha barua ya maombi ya kuanzisha 
shule ya Kimataifa kwa Kamishna wa 
Elimu;

iii) Ataomba usajili katika taasisi zinazosajili 
shule hizo kama vile AISA, CIE, ECIS 
na kuwasilisha ombi hilo kwa Baraza la 
Mitihani la Tanzania ili kupata kibali cha 
kufanya mitihani ya kimataifa; na 
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iv) Atatoa taarifa ya maandishi kuhusu usajili 
wa shule kwa Kamishna wa Elimu ikiwa 
imeambatashwa na nakala ya cheti cha 
usajili kutoka taasisi husika na barua ya 
kibali cha kufanya mitihani ya kimataifa 
kutoka Baraza la Mitihani la Tanzania.

2.3.1.4 Usajili wa Shule ya wenye Ulemavu 

Hizi ni shule maalum kwa ajili ya wanafunzi 
wenye ulemavu ambao kulingana na kiwango 
na aina ya ulemavu walionao hawawezi 
kujifunza katika shule jumuishi. Mwombaji 
anapaswa kuwa na: 
i) Miundombinu rafiki kulingana na aina ya 

ulemavu;

ii) Vyumba visivyopungua viwili kwa ajili ya 
kupumzikia wanafunzi wenye ulemavu;

iii) Walimu wenye taaluma ya elimu maalum 
kulingana na aina ya ulemavu;

iv) Walezi kulingana na aina na idadi ya 
wanafunzi wenye ulemavu;

v) Vifaa maalum vya kufundishia na kujifunzia, 
kuchechemua misuli na michezo kulingana 
na aina ya ulemavu; na

vi) Chumba na vifaa maalum kwa ajili ya 
upimaji wa kiwango cha ulemavu wa mtoto.
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2.3.1.5 Usajili wa Shule ya Michepuo

Shule ya michepuo itajumuisha shule ya 
sekondari ya kidato cha I –VI.  Michepuo hiyo 
ni Ufundi, Biashara, Maarifa ya Nyumbani 
na Kilimo. Mwombaji atatakiwa kuainisha 
mchepuo anaoutaka ikiwa ni mmoja au zaidi. 
Mwombaji anatakiwa kuwa na: 
i) Walimu wenye sifa na taaluma katika 

mchepuo husika;

ii) Miundombinu inayotosheleza kwa mchepuo 
husika kwa mfano, karakana mbalimbali, 
maeneo ya bustani na mashamba darasa; 
na

iii) Vifaa vya kufundishia na kujifunzia au 
kufanyia majaribio mfano, cherehani.

2.3.1.6 Usajili wa Shule yenye Dahalia

Hii ni shule ya Serikali itakayosajiliwa kuwa 
shule ya kutwa na mchanganyiko.

Shule hii itaendelea kutambuliwa kuwa shule ya kutwa na 
uendeshaji wa dahalia utafanywa na wazazi/walezi wa 
wanafunzi wanaolala kwenye dahalia hiyo na itaendelea 
kuitwa shule ya kutwa na siyo ya bweni. 

Tanbihi:  Halmashauri itakayotoa huduma ya Dahalia bila 
kibali itapewa onyo au kufungiwa huduma hiyo.  
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3.0 UKUBWA WA SHULE KWA IDADI YA WANAFUNZI

Ukubwa wa shule unategemea aina ya shule ambayo 
mwombaji anataka kuanzisha. Shule inaweza 
kuanzishwa kwa mkondo mmoja na kuendelea. 
Ukubwa wa shule na idadi ya wanafunzi kwa kila 
mkondo na kwa darasa umezingatia Waraka wa Elimu 
namba 1 wa mwaka 2007.
Jedwali namba 3: Idadi ya wanafunzi kwa shule yenye 
mkondo mmoja.

Na. Aina ya shule
Idadi ya 

wanafunzi kwa 
kila mkondo

Ukubwa wa 
shule kwa 
mkondo 
mmoja.

1. Awali Pekee 25 50
2. Awali na Msingi 45 365
3. Sekondari kidato 

I-IV
40 160

4. Sekondari kidato 
cha V-VI

30 60

5. Chuo cha 
Ualimu cha 
Astashahada

30 60

6. Chuo cha Ualimu 
cha Stashahada

30 60

Chanzo: Wizara ya Elimu na Utamaduni, 2007
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4.0 MIUNDOMBINU MUHIMU KWA SHULE YENYE 
MKONDO MMOJA

Ili shule iweze kusajiliwa itatakiwa iwe na miundombinu 
ya msingi ya kuanzia kama ilivyooneshwa katika 
jedwali hapo chini. 
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5.0 TARATIBU ZA KUONGEZA MIKONDO/ TAHASUSI

Ili mmiliki wa shule aweze kuongeza mikondo atatakiwa 
kufuata hatua zifuatazo:  
i) Mwombaji ataandika barua kwa Kamishna wa 

Elimu kupitia kwa Mthibiti Mkuu wa Ubora wa 
Shule Kanda; na

ii) Barua itaambatishwa na taarifa ya Ukaguzi kutoka 
kwa Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule Kanda.

6.0 TARATIBU ZA KUBADILI AINA YA USAJILI

Ili mwombaji aweze kubadili usajili wa shule atatakiwa 
kuwasilisha maombi kwa Kamishna wa Elimu kwa 
barua itakayopitishwa na Mthibiti Mkuu wa Ubora wa 
Shule Kanda. 
Barua hiyo itaambatishwa na: 
i) Taarifa ya makabidhiano ya kumbukumbu za shule 

inayobadilishwa kati ya mwenye shule na Afisa 
Elimu wa Halmashauri husika; 

ii)  Cheti cha usajili wa shule; na 

iii) Taarifa ya ukaguzi kutoka kwa Mthibiti Ubora wa 
Shule Kanda.

Baada ya kukidhi vigezo hivyo, mwombaji atapewa barua 
ya kufuta usajili wa awali na kupewa kibali cha usajili mpya 
kutoka kwa Kamishna wa Elimu.
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7.0 TARATIBU ZA KUBADILI MMILIKI WA SHULE

Ili mwombaji aweze kubadili umiliki wa shule ataandika 
barua kwa Kamishna wa Elimu. Barua ya maombi 
ipitishwe na Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule wa 
Halmashauri na atatakiwa kuwasilisha nyaraka 
zifuatazo kutegemeana na sababu za kubadili umiliki:   
i) Nukuu za muhtasari wa kikao cha bodi au kamati ya 

shule kuonesha makubaliano ya kubadili mmiliki;

ii) Mikataba ya mauziano kama shule imeuzwa; 

iii) Hati ya makabidhiano ya shule; 

iv) Kuwasilisha hati ya kuhamisha umiliki wa ardhi 
kutoka Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi;

v) Hati ya kifo endapo mmiliki wa awali amefariki;

vi) Hukumu ya Mahakama inayoonesha mgawanyo 
wa mali za marehemu na shule ikiwemo;

vii) Cheti halisi cha usajili wa shule; na 

viii) Fomu namba US 2 iliyojazwa na mmiliki mpya. 

Mmiliki wa awali atapewa notisi ya siku 90 ya kusudio la 
kumfuta kuwa mmiliki wa shule. Kipengele hiki hakitamhusu 
mmiliki anayebadilishwa kwa sababu ya kifo. Endapo siku 
90 zitakwisha bila kupata majibu ya notisi ya kusudio la 
kumfutia umiliki, mmiliki mpya atathibitishwa na Kamishna 
wa Elimu kwa barua na atapewa cheti kipya cha usajili wa 
shule.
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8.0 KUBADILI MENEJA WA SHULE

Ili mwombaji aweze kubadili Meneja wa shule ataandika 
barua kwa Kamishna wa Elimu kupitia kwa Mthibiti 
Mkuu wa Ubora wa Shule wa Halmashauri. Barua 
itaambatishwa na: 
i) Muhtasari wa kikao cha bodi kinachoonesha 

makubaliano hayo; na 

ii) Fomu namba US 3 iliyojazwa na mmiliki mpya. 

9.0 KUBADILI JINA LA SHULE

Ili mwombaji awaze kubadili jina la shule atatakiwa 
kuandika barua kwa Kamishna wa Elimu kupitia kwa 
Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule Halmashauri na 
Kanda itakayoambatishwa na: 
i) Muhtasari wa kikao cha bodi au kamati ya shule; 

na

ii) Jina pendekezwa ambalo halijatumika na shule 
nyingine.

10.0 KUHAMISHA SHULE

Ili mwombaji aweze kuhamisha shule kutoka eneo 
moja la kijiografia na kwenda eneo lingine atatakiwa 
kuandika barua ya maombi kwa Kamishna wa Elimu 
itakayopitishwa na Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule 
wa Halmashauri na Kanda.  
Barua hiyo itaambatishwa na: 
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i) Muhtasari wa kikao cha bodi /kamati ya shule 
ulioridhia uamuzi huo;

ii) Orodha ya wanafunzi waliokataa kuhamia kwenye 
shule mpya na majina ya shule walizokubali 
kuhamia;

iii) Hati miliki ya eneo shule itakapohamishiwa; na

iv) Taarifa ya ukaguzi wa shule mpya kutoka kwa 
Wathibiti Ubora wa Shule, Afisa Afya na Mhandisi 
wa ujenzi wa Halmashauri.

11.0 ADHABU KWA KUVUNJA SHERIA

Adhabu za kukiuka taratibu za usajili zimeainishwa 
katika Sheria ya Elimu ya Mwaka 2002 Sura ya 353, 
Sehemu ya 8 kifungu na 60 (g) ikiwa ni pamoja na 
kulipa faini, kufungiwa kusajili wanafunzi kwa muda 
na kufutiwa usajili wa shule. Adhabu hizo zinaweza 
kutolewa ama moja au zote kwa pamoja. 

12.0 KUFUTA USAJILI WA SHULE

Shule itafutiwa usajili iwapo itashindwa kufuata Sheria, 
Kanuni, Taratibu na Miongozo ya uendeshaji wa shule 
au mmiliki kuwasilisha maombi ya kufuta usajili wa shule 
kwa hiari. Ikiwa Mmiliki atafuta shule kwa hiari itambidi 
kuandika barua kwa Kamishna wa Elimu itakayopitishwa 
na Mthibiti Ubora wa Shule wa Halmashauri na Kanda 
husika. Barua hiyo itaambatishwa na: 
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i) Taarifa ya makabidhiano ya kumbukumbu muhimu 
za shule kati ya Mmiliki na Afisa Elimu ngazi ya 
Halmashauri;

ii) Muhtasari wa kikao cha Kamati/Bodi ya shule 
kuhusu kufuta shule; na

iii) Taarifa ya Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule Kanda 
inayoonesha shule kutokuwa na wanafunzi au 
mahali wanafunzi walikohamishiwa.

Kamishna wa Elimu ataifuta shule baada ya mwombaji 
kutimiza vigezo hivyo.

VIAMBATISHO

Kiambatisho Na. 1

MWONGOZO WA ANDIKO LA MRADI WA SHULE 
1. Jina la Mwombaji (ikiwa mwombaji ni Shirika/Jumuiya 

au Taasisi nakala ya Usajili iambatishwe) 

2. Kazi/shughuli na anuani

3. Nia na sababu za kuanzisha shule (Michepuo ya 
masomo itajwe; kilimo, ufundi, sayansi na teknolojia)

4. Jina la shule lililopendekezwa

5. Aina ya shule Awali /Msingi/Sekondari/Chuo cha 
Ualimu

6. Lugha itakayotumika 
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7. Ukubwa wa shule na idadi ya mikondo na wanafunzi 
watakaoandikishwa: - 

8. Mahali shule itakapojengwa: Kijiji/Mtaa……………
Kata……Mji/Wilaya……………………………na 
Mkoa……………………

9. Ukubwa wa eneo

10. Vyanzo vingine vitakavyotumika kupata fedha

11. Mpango wa Ujenzi wa majengo yote ya shule 
uoneshwe kwa kuzingatia idadi, mwaka wa kujengwa 
na gharama ya ujenzi:

AWAMU MWAKA AINA YA JENGO GHARAMA

Barua ya maombi ya kuanzisha shule iliyopitishwa na 
Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule wa Halmashauri.



A24 Mwongozo wa uanzishaji na usajili wa Shule

 Kiambatisho Na. 2. Fomu Na. US 1

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MAOMBI YA KIBALI CHA KUANZISHA SHULE

SEHEMU A: TAARIFA ZA MWOMBAJI
1. Jina Kamili la Mwombaji (majina matatu) 

…………………… 

2. Kazi ya mwombaji …………………………………….

3. Mahali anapoishi: Anwani ………………………….

4. Kata..........................Halmashauri…………….……..
Mkoa…………

5. Mawasiliano: Namba ya Simu………………..……

6. Barua pepe………..............…………………..

SEHEMU B: TAARIFA KUHUSU SHULE TARAJIWA
7. Jina la shule linalopendekezwa (Jina liwe fupi–mfano 

Azania)……...............................……

8. Ngazi ya shule…………………………………………

9. Lugha itakayotumika kufundishia………………….

10. Ukubwa wa shule kwa idadi ya mikondo…………
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11. Mahali shule itakapojengwa:

a) Kijiji/Mtaa………………………………………

b) Kata……………………………………………………

c) Halmashauri………………………………….……….

d) Mkoa………………………………………………

12. Ukubwa wa eneo (Mita za Mraba/Ekari) ……………..… 

13. Hati miliki ya eneo (Kiambatisho)

14. Kibali cha ujenzi kutoka Halmashauri (Kiambatisho)

15. Andiko la Mradi

16. Stakabadhi ya malipo ya maombi ya kibali cha 
kuanzisha shule 

17. Michoro na ramani ya shule iliyoidhinishwa na 
Mhandisi wa majengo wa Halmashauri

18. Taarifa ya tathmini ya mazingira kutoka kwa Afisa 
Mazingira wa Halmashauri husika

19. Ikiwa mwombaji wa kibali cha kuanzisha shule 
ni Shirika/Jumuiya auTaasisi vielelezo vifuatavyo 
viwasilishwe: -

• Nakala ya cheti cha Usajili wa Shirika/Jumuiya 
au Taasisi 

• Katiba ya shirika Shirika/Jumuiya au Taasisi  
• Hati ya makubaliano Wabia

20. Neno “Saint” na “Adventist” litatumika na shule za 
mashirika ya dini ya madhehebu husika.
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SEHEMU C: UTHIBITISHO

Mimi …………………….. nakiri kuwa taarifa na viambatisho 
vyote nilivyowasilisha katika fomu hii ni vya kweli na sahihi.
Saini ……………………...………. Tarehe ………………….
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 Kiambatisho Na. 3 Fomu Na. US 2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

FOMU YA MAOMBI YA KUTAKA KUWA MMILIKI WA 
SHULE

(Sheria ya Elimu Sura 353)

KIFUNGU A: TAARIFA ZA WADHAMINI
 (Majina kamili na Anwani za Wadhamini watatu)

i) Jina kamili…...Kazi ya mdhamini…...Anwani.........
Kata…...Halmashauri………Mkoa..........Namba 
ya Simu…… Barua pepe……..Saini…...Jina kamili 
….....…

ii) Kazi ya mdhamini …………Anwani……………… 
Kata………...Wilaya…………Mkoa................. 
Namba ya Simu…………Barua pepe.……Saini…..

iii) Jina kamili ……………... Kazi  ya mdhamini ……
Anwani…………….. Kata…………... Wilaya……… 
Mkoa................... Namba ya Simu…….…...…… 
Barua pepe………….. Saini………….…..              
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KIFUNGU B: TAARIFA ZA MWOMBAJI WA UMILIKI

1. Taarifa za mwombaji wa umiliki (Ikiwa mwombaji 
ni Halmashauri/Shirika au Jumuiya/Taasisi au Mtu 
Binafsi ijazwe kama ifuatavyo: 

i) Jina la Umiliki (liandane na hati miliki ya ardhi) 
………………….

ii) Jina la Afisa/Mtu aliyeidhinishwa…...……

iii) Cheo chake katika Shirika/Jumuiya au Taasisi……

iv) Barua pepe……………………………………

v) Simu………………………………………...

6. Kusudi la kutaka kuanzisha na kumiliki shule………

KIFUNGU C: UTHIBITISHO WA UWEZO WA MWOMBAJI
Mwombaji anatakiwa kuthibitisha endapo anao uwezo wa 
kuendesha shule ya ngazi anayoomba kuthibitishwa kuwa 
mmiliki (Kata neno lisilohitajika baina ya Sina na Nina)

i) Ninao/sina uwezo wa kujenga na kudumisha 
majengo yote yanayohitajiwa kwa shule ya aina 
hiyo.

ii) Ninao/sina uwezo wa kununua na kudumisha vifaa 
na samani zote zinazotakiwa katika shule.

iii) Ninao/sina uwezo wa kutunza fedha za shule na 
kusimamia matumizi bora kwa manufaa ya shule.
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iv) Najua kuwa kukubaliwa kuwa Mmiliki wa shule 
hakunipi haki ya kutegemea misaada ya Serikali 
au Shirika lolote au ada na michango kutoka kwa 
wazazi/ walezi. Jinakamili…........…

Jinakamili…………………………
Cheo……………………… Saini………………………......
Mhuri……………..Tarehe ……………………………

KIFUNGU D: MAONI YA MTHIBITI MKUU WA UBORA 
WA SHULE
Halmashauri/Taasisi/Shirika/Bwana/Bibi……………………
imependekezwa/amependekezwa/hakupendekezwa/
haikupendekezwa kuwa Mmiliki wa Shule ya Awali/Msingi/
Sekondari/Chuo cha Ualimu…………..
Jina kamili ………………………………………. 
Cheo…………Saini……...Mhuri……………. Tarehe ……… 

KIFUNGU E: KAMISHNA WA ELIMU

Nakubali/Sikubali ……..................awe/iwe Mwenye Shule. 
Jina…………………. Cheo ………………………………
Tarehe ………Saini…………………………..……..
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 Kiambatisho Na. 4  Fomu Na. US. 3

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

FOMU YA MAOMBI YA KUTAKA KUWA MENEJA WA 
SHULE

 (Sheria ya Elimu Sura 353)

SEHEMU A: TAARIFA BINAFSI
a) Ijazwe na mwombaji binafsi na iambatishwe na taarifa 

binafsi (Curriculum Vitae).

1. Jina kamili la Mwombaji …………………………...

2. Kazi/Shughuli ya Mwombaji ……………………….... 

3.  Anuani ya mwombaji

i) ya kazi ………….......................................

ii) ya nyumbani/makazi ……………………………

4. Namba ya nyumba…………………………..….

5. Mtaa/Kijiji……………………………………………..

6. Kata……...Halmashauri…………Mkoa…………...…                    

7. Namba ya Simu…………………………….…………

8. Nukushi…………….Barua pepe………………
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b) Sifa za Kitaalam na Kitaaluma za mwombaji

1. Kiwango cha elimu cha mwombaji (Weka alama ü 
sehemu inayohusika)

i) Darasa la saba    (     )

ii) Kidato cha nne   (     )

iii) Kidato cha sita   (     )

2. Kiwango cha Utaalam wa Ualimu wa meneja (Weka 
alama ü sehemu inayohusika)

i) Astashahada        (    )

ii) Stashahada          (     )

iii)  Shahada              (     ) 

iv) Nyingine – bainisha ………………………….

SEHEMU B: TAARIFA ZA HALMASHAURI/SHIRIKA/
JUMUIYA AU TAASISI
Sehemu hii ijazwe na Afisa aliyeidhinishwa kuwakilisha 
Halmashauri/Shirika /Jumuiya au Taasisi (Kwa Halmashauri 
- Afisa Elimu)
1. Jina la Afisa aliyeidhinishwa: ………………….

2. Cheo chake katika Shirika/Jumuiya/Taasisi au 
Halmashauri.....(Ambatisha wasifu binafsi) 

3. Jina la Halmashauri/Shirika/Jumuiya au Taasisi…

4. Namba ya simu ………………….………………… 
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5. Nukushi…………........……..…………. 

6. Barua pepe…………..............…………….

SEHEMU C: UTHIBITISHO WA MWOMBAJI (Mmiliki)

Mimi ……………………………. nakiri kwamba taarifa na 
viambatisho vyote nilivyowasilisha ni vya kweli na sahihi 
Saini …………. Tarehe: …………….

SEHEMU D: KWA MATUMIZI YA OFISI TU

Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule wa Halmashauri

Mwombaji amependekezwa/hakupendekezwa kwa sababu  
..........................
Jina……………… kamili:……………………Saini: ………….
Mhuri:…………………….............Tarehe………….…………

SEHEMU E: KAMISHNA WA ELIMU
Nakubali/Sikubali kumthibitisha (Jina la Mwombaji)……… 
awe Meneja wa Shule
Jina…………………. Cheo………………………………
Tarehe ……………………. Saini ……………………………
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Kiambatisho Na. 5       Fomu Na. US. 4

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
_____________________

SHERIA YA ELIMU
_________________

SURA Na. 353 
__________________

MAOMBI YA USAJILI WA SHULE

Kwa: Kamishna wa Elimu,
 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
 DODOMA.
K.K.      Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule Kanda.

SEHEMU A:  TAARIFA ZA SHULE (Ijazwe na Mmiliki wa 
shule)
1. Jina la Shule Lililopendekezwa …………..…………

2. Kiwango cha Elimu Itakayotolewa (Shule ya Awali, 
Awali na Msingi, Sekondari, Chuo cha Ualimu /
Mchepuo………………

3. Tarehe ya kufungua shule iliyopendekezwa……………

4. Anwani ya Shule ………..namba ya simu  ……...... 
Nukushi…………………...….…

5. Barua pepe ………………Tovuti……….…............
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6. Shule itakuwa ya Seminari/kawaida

7. Seminari ya madhehebu ya ……………..…………….

8. Namba ya simu……………Nukushi…………….

9. Barua pepe……………………………………………….

10. Mkoa…………………… Halmashauri………………

11. Tarafa…………Kata………………kijiji……………..

12. Namba ya kiwanja……………………………

Maombi yaambatishwe na taarifa ya ukaguzi kutoka kwa 
Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule wa Kanda

SEHEMU B: TAARIFA ZA MWANAFUNZI NA 
WAFANYAKAZI:
WANAFUNZI

a) Idadi ya mikondo ………………………………………

b) Idadi ya wanafunzi …………………………………… 

c) Kiwango cha Elimu (Darasa/Kidato/mwaka ………

i) Masomo na kozi zitakazotolewa ……………

ii) Mtihani wa kuhitimu ngazi ya elimu 
utakaotolewa ………………………..

WAFANYAKAZI WALIMU:
a) Jumla ya walimu wanaotakiwa ………………………

b) Mapendekezo ya uwiano wa mwalimu na 
mwanafunzi …………………………………

c) Taarifa za Mwalimu:
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(Ambatisha orodha inayoonyesha majina ya walimu, utaifa, 
kiwango cha elimu na utaalamu, masomo aliyosomea 
kufundisha na uzoefu). 
Jina la Mwombaji ….......................
Cheo ………………………………………
Tarehe……………… Saini…………………………………

Nakala mbili za fomu iliyojazwa ziwasilishwe kwa Mthibiti 
Mkuu wa Ubora wa Shule wa Kanda.

SEHEMU B: KWA MATUMIZI YA OFISI (Ijazwe na Mthibiti 
Mkuu wa Ubora wa shule Kanda)
Baada ya ukaguzi ninathibitisha kwamba:

a) Majengo yanafaa/hayafai kwa matumizi ya shule.

b) Vifaa vinatosheleza/havitoshelezi.

c) Ikama ya walimu inatosheleza/haitoshelezi.

d) Shule itafaa kuwa ya Seminari/haitafaa kuwa ya 
seminari

Maoni …………………………………........
Ninashauri kuwa shule isajiliwe/isubiri/isisajiliwe.
Jina la Mthibiti Mkuu wa Ubora wa Shule Kanda ……...
Saini…......... 
Tarehe………………. Mhuri ……………………………
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SEHEMU C:  KWA MATUMIZI YA OFISI 
(WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA)

Uamuzi wa Kamishna wa Elimu:
a) Usajili umekubaliwa/umekataliwa

b) Jina la shule limekubaliwa/limekataliwa

c) Shule itakuwa ya Seminari/haitakuwa ya Seminari

Maoni ……………………………………………
Jina ………………………………………………..
Saini……………………. Tarehe………………………

NAMBA YA USAJILI……………………….


