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WARAKA WA ELIMU NA. 06 WA MWAKA 2022
USIMAMIZI WA MAADILI KWA WANAFUNZI WA SHULE ZA AWALI, MSINGI NA
SEKONDARI

Tafadhali rejea mada tajwa hapo juu.

2. Mataifa mbalimbali duniani yamekuwa yakifanya jitihada za kuhakikisha kwamba
kila Taifa linalinda na kukuza utamaduni na maadili yake kwa lengo la kudumisha
amani, mshikamano, umoja na maendeleo katika nchi husika. Hata hivyo, kutokana na
maendeleo makubwa ya Sayansi na Teknolojia yaliyopelekea kuwepo kwa utandawazi
na haja ya kuwa na Raia wa Dunia (Global Citizens), jitihada zaidi zinahitajika ili
kuhakikisha kuwa utandawazi hausababishi mmomonyoko wa utamaduni na maadili

yetu ambayo ni nguzo muhimu katika kulinda utaifa wetu.

2 Ni muhimu kutambua kwamba, muktadha wa malezi ya watoto katika zama za
utandawazi ni tofauti na muktadha wa malezi ya watoto kabla ya utandawazi. Katika
muktadha wa utandawazi, watoto na jamii kwa ujumla wanaona, kusoma, kusikia,
kushika, kunusa, kuhisi na kujifunza mambo mengi kutoka vyanzo mbalimbali vya
habari ambavyo kimsingi vinafanya kazi sawa na ile ya mwalimu na mzazi/mlezi. Mifano
michache ya vyanzo vya taarifa vinavyofanya kazi ya kufundisha na kutoa malezi katika

mfumo rasmi au usio rasmi ni kama ifuatavyo:

a) Video (nyumbani, taasisi na vibanda-umiza);

b) Kompyuta (michezo ya kompyuta, face book, twitter, Instagram, barua pepe, na
mtandao);

c) Simu;

d) Redio;

e) Katuni, vinyago na vikaragosi;

f) Mabango mbalimbali;

g) Vitabu, magazeti, majarida na vipeperushi;




h) Mavazi, tabia na mitindo mbalimbali ya maisha ya watu kutoka ndani na nje ya
nchi;

i) Watu maarufu (Wasanii na Wanamichezo);

i) Makundirika; na

k) Kumbi za starehe.

4. Vyanzo hivyo vya taarifa na vinginevyo, vinahitaji umakini na utayari wa jamii
katika kuweka mazingira ambayo yatahakikisha kuwa vyanzo husika vya taarifa
havisababishi athari hasi kwa tabia na maadili ya watoto wetu na jamii kwa ujumla.
Vinginevyo, upo uwezekano mkubwa wa mmomonyoko wa maadili na utamaduni wetu

katika jamii zetu.

5. Aidha, katika muktadha huo wa utandawazi, imebainika kuwa kumekuwa na
jitihada kubwa kutoka kwa wadau wa elimu nchini kusisitiza matokeo bora kitaaluma na
kuacha au kuweka jitihada ndogo katika ujenzi wa maadili na tabia za wanafunzi. Hali
hii, kwa kiasi kikubwa, inaweza kutoa mwanya kwa watoto wetu kujenga tabia
zisizokubalika na kusababisha mmomonyoko wa tamaduni na maadili yetu. Kwa
sababu hiyo, iko haja ya kufanya jitihada za makusudi ili kuhakikisha kuwa wadau wa
elimu kote nchini wanasisitiza matokeo bora kitaaluma kwa upande mmoja na
kimaadili kwa upande mwingine. Maadili ni jumla ya mambo yote mazuri aliyonayo
mtoto, mwanafunzi au mtu mzima yanayomfanya kukubalika katika jamii yake. Maadili
humfanya mtu kutambua mambo mema na mabaya katika kufanya maamuzi au
kutenda ili kutunza amani na umoja katika jamii husika. Kwa maana hiyo, mtu ni
maadili. Taaluma bila maadili haiwezi kuwa na matokeo chanya katika jamii zetu.

6. Tafiti mbalimbali kuhusu makuzi na maendeleo ya mtoto zimeonesha kwamba,
kwa kiwango kikubwa, tabia na maadili aliyonayo mtu mzima ni matokeo ya malezi
aliyopata wakati wa miaka minane ya awali katika maisha yake. Katika kipindi hicho,
mtoto hujenga misingi imara ya tabia na mielekeo inayodumu katika maisha yake yote.
Kwa kutambua ukweli huo, ni muhimu walimu na wazazi/walezi kwa pamoja wakaweka

kipaumbele katika kutoa malezi bora kwa watoto wadogo. Kwa ujumla, Shule za Awali

3



na Msingi nchini zinatoa fursa kwa Taifa letu kujenga misingi imara ya tabia na maadili

yanayokubalika katika jamii zetu na hivyo kuleta ustawi na maendeleo endelevu.

7. lli kulinda na kujenga maadili ya watoto wetu, Waraka huu unaelekeza yafuatayo:

iii.

vi.

Vii.

viil.

Xi.

Shule zote zianzishe au kuimarisha Kamati za Maadili/Nidhamu shuleni kwa
usimamizi wa karibu wa Walimu Wakuu na Wakuu wa Shule ili zifanye kazi zake
za ujenzi wa tabia na maadili mema kwa wanafunzi kwa ufanisi;

kwamba mazingira wanamoishi na kukulia watoto hayana vyanzo vya taarifa
zinazoharibu maadili ya wanafunzi. Mfano wa vyanzo hivyo ni uwepo wa
vibanda-umiza vinavyoruhusu watoto kuingia na kutazama au kusikiliza mambo
yaliyo kinyume na maadili yetu;

Kila shule iimarishe huduma za Ushauri na Unasihi na kuhakikisha kwamba
Walimu wa Malezi na Unasihi wanafanya vikao na wanafunzi ili kujadili
changamoto mbalimbali kuhusu nidhamu na maadili ya wanafunzi;

Kila shule iwe na Sanduku la Maoni ili wanafunzi watoe taarifa na maoni
yatakayowezesha kuchukua hatua stahiki kwa ajili ya ujenzi wa tabia njema na
maadili miongoni mwa wanafunzi;

Kuhakikisha kwamba Klabu za Masomo hasa zile za masomo yenye maudhui ya
uraia na maadili kwa shule za msingi na sekondari zinajadili masuala mtambuka
hususan maadili kama ajenda ya kudumu;

Kuanzisha au kuboresha utendaji wa SKAUTI kama chombo muhimu katika
ujenzi wa maadili miongoni mwa wanafunzi;

Vikao vyote vya walimu, wazazi/walezi na Kamati/Bodi za Shule zinajadili suala
la maadili kama ajenda ya kudumu;

Wathibiti Ubora wa Shule wazingatie kipengele cha namna shule
inavyoshughulikia maadili ya wanafunzi katika kazi zao za kuthibiti ubora;

Shule zote ziongeze umakini katika kuandaa taarifa za maendeleo ya wanafunzi
kwa kuzingatia suala la maadili ya mwanafunzi husika;

Kuimarisha Mabaraza na Madawati ya Ulinzi na Usalama wa Mtoto ili
kuhakikisha kwamba suala la maadili linajadiliwa katika vikao vyote kama ajenda
ya kudumu; na

Shule zote za Awali, Msingi na Sekondari ziweke msisitizo katika ufundishaji wa

Somo la Dini ili kuweka msingi imara wa maadili kwa wanafunzi.




8. Waraka huu unaanza kutumika rasmi tarehe 10 Oktoba, 2022.
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Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
KAMISHNA WA ELIMU

Nakala : Wathibiti Wakuu wa Ubora wa Shule Kanda na Wilaya,
TANZANIA BARA.




