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WARAKA WA ELIMU NA. 4 WA MWAKA 2022 KUHUSU UIMARISHAJI WA
MAZINGIRA YA SHULE KUWA SALAMA NA WEZESHI KATIKA
UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI

Mazingira salama na wezeshi ni muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji ili
kukuza uwezo wa mwanafunzi  kushiriki kikamilifu katika mchakato wa
ufundishaji na ujifunzaji, kujiamini na kushiriki katika shughuli mbalimbali
shuleni. Mazingira salama na wezeshi shuleni ni jumla ya mambo yote
yanayompa mwanafunzi fursa anuai katika kujifunza, kucheza na kuchunguza
kwa uhuru bila hofu au woga wa aina yoyote. Mazingira haya humpa mwanafunzi

nafasi ya kukua vema kimwili, kiakili, kijlamii na kimaisha katika kujifunza.

2. Mazingira haya hutoa fursa kwa wanafunzi Kkushiriki kikamilifu katika
ujifunzaji, kujiamini, kuwajibika, kutafakari na kuchambua masuala mbalimbali na
kutatua changamoto kulingana na mazingira. Wanafunzi wanapokuwa katika
mazingira salama na wezeshi ni wazi kuwa watajihisi kuwa wako salama hivyo
kuwa rahisi kwao kuwa watulivu, wabunifu na wadadisi. Waraka huu unalenga
kuimarisha mazingira ya shule kuwa salama na wezeshi ili kuboresha ufanisi

katika ufundishaji na ujifunzaji.

3. Majukumu ya Wadau Mbalimbali
Jukumu la kuimarisha mazingira ya shule kuwa salama na wezeshi ni suala la
wadau wote wa elimu. Katika kutimiza jukumu hili wadau watatekeleza

majukumu yafuatayo:

i) Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST)

a) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya uimarishaji wa mazingira ya shule kuwa
salama na wezeshi katika kuleta ufanisi wa ufundishaji na ujifunzaji

b) Kutoa taarifa ya ufuatiliaji na tathmini kwa wadau mbalimbali wa elimu;

¢) Kutoa mafunzo ya uimarishaji mazingira ya shule kuwa salama na
wezeshi katika ufundishaji na ujifunzaiji;

d) Kufanya tafiti kuhusu usalama wa wanafunzi shuleni ili kubaini na kutatua

changamoto zinazoathiri usalama wa watoto shuleni;



a)

b)

¢)

Kutoa vifaa vya Elimu kwa wanafunzi wote ikiwemo vifaa saidizi kwa
wanafunzi wenye mahitaji maalum;

Kuhakikisha uwepo wa miundombinu fikivu na rafiki kwa wanafunzi wote;
Kuratibu na kushirikiana na wadau wa Elimu katika kuimarisha mazingira
salama na wezeshi shuleni; na

Kuandaa na kupitia miongozo na nyaraka mbalimbali zinazohusu usalama

wa mazingira ya shule ili kuendana na mahitaji ya wakati husika.

Ofisi ya Rais — Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI)
Kutoa taarifa mbalimbali kwa Wizara ya Elimu kuhusu utekelezaji wa
uimarishaji wa mazingira ya shule;

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya uimarishaji wa mazingira wezeshi mara
kwa mara,

Kusimamia ngazi ya Mikoa na Halmashauri katika kuimarisha mazingira
salama na wezeshi katika ufundishaji na ujifunzaji;

Kutekeleza mipango na mikakati ya uimarishaji wa mazingira ya shule
salama na wezeshi; na

Kuimarisha miundombinu kuwa fikivu, salama na wezeshi.

iii) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

a)

b)

c)

d)

¢)

Kusimamia Halmashauri zote katika uimarishaji wa mazingira salama na
wezeshi shuleni;

Kuboresha miundombinu katika Halmashauri kuwa fikivu,salama na
wezeshi shuleni;

Kushikirikiana na wadau katika ngazi ya mkoa kuimarisha mazingira ya
shule kuwa salama na wezeshi;

Kuandaa Taarifa ya mkoa inayohusu utekelezaji wa uimarishaji wa
mazingira salama na wezeshi shuleni; na

Kubuni mbinu na mikakati mbalimbali ya uimarishaji wa mazingira salama

na wezeshi shuleni kulingana na mazingira.
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iv) Halmashauri

a)

b)

)

d)

¢)

Kutekeleza malengo na mikakati ya uimarishaji wa mazingira salama na
wezeshi katika ufundishaji na ujifunzaji,

Kufanya ufuatiliaji na tathmini katika ngazi ya Halmashauri ya utekelezaji
wa uimarishaji wa mazingira salama na wezeshi shuleni;

Kushirikiana na wadau katika ngazi ya Halmashauri kuboresha mazingira
salama na wezeshi shuleni;

Kuandaa Taarifa ya Halmashauri ya utekelezaji wa uimarishaji wa
mazingira salama na wezeshi shuleni;

Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia;
Kushirikiana na walimu na jamii ili kubaini changamoto zinazokabili shule
katika uimarishaji wa mazingira salama na wezeshi na kutafuta ufumbuzi;
Kuhakikisha wanafunzi wenye mabhitaji maalum wanapata vifaa vya elimu
na saidizi; na

Kubuni mbinu na mikakati mbalimbali ya uimarishaji wa mazingira salama

na wezeshi shuleni kulingana na mazingira.

Bodi ya Shule

Kushirikiana na Uongozi wa Shule, wazazi/walezi katika kubaini
changamoto zinazowakabili wanafunzi na kufanya maamuzi sahihi
yahusuyo usalama wa mwanafunzi;

Kutoa taarifa kwa mamlaka husika kuhusu viashiria vinavyoweza
kuhatarisha uimarishaji wa mazingira salama na wezeshi shuleni; na
Kubuni mbinu na mikakati mbalimbali ya uimarishaji wa mazingira salama

na wezeshi shuleni kulingana na mazingira.

vi) Mkuu wa Shule

a)

b)

Kusimamia utekelezaji wa miongozo na nyaraka mbalimbali zinazohusu
usalama wa mwanafunzi awapo shuleni;
Kusimamia ufundishaji, ujifunzaji na nidhamu ya walimu na wanafunzi

ndani na nje ya shule;



d)

c)

vii)

viii)

ix)

b)

Kushirikiana na Bodi ya Shule, walimu, wazazi/walezi, wanafunzi na jamii
katika kubaini na kutatua changamoto mbalimbali za kiusalama
zinazowakabili wanafunzi;

Kubuni mbinu na mikakati mbalimbali ya uimarishaji wa mazingira salama
na wezeshi shuleni kulingana na mazingira; na

Kutoa taarifa kwa mamlaka husika kuhusu viashiria na vinavyoweza

kuhatarisha uimarishaji wa mazingira salama na wezeshi shuleni.

Mwalimu

Kusimamia nidhamu shuleni;

Kutoa ushauri na unasihi kwa wanafunzi;

Kuhakikisha mazingira ya shule ni safi, salama na fikivu kulingana na
mahitaji mbalimbali ya wanafunzi wote.

Kushirikiana na wazazi katika kubaini na kutatua changamoto mbalimbali
zinazoathiri uasalama wa wanafunzi ndani na nje ya shule;

Kushirikiana na wazazi/walezi kutoa taarifa ya viashiria, matendo

yanavyoathiri usalama wa wanafunzi ndani na nje ya shule;

Mwanafunzi

Kuwaheshimu walimu, wafanyakazi wasio walimu, wazazi, walezi na watu
wazima wakati wote awapo shuleni na nje ya shule;

Kufuata sheria, kanuni na taratibu za shule;

Kutoshiriki katika vitendo vinavyoathiri usalama wake na wa wanafunzi
wengine;

Kutunza na kulinda samani na mazingira ya shule; na

Kutoa taarifa kwa walimu/wazazi/walezi wanapokabiliana na viashiria na

matendo yanayoathiri usalama binafsi na wanafunzi wenzake.

Wazazi/Walezi
Kusimamia nidhamu ya watoto wao wawapo nyumbani;
Kutoa ushauri kwa watoto wao juu ya namna bora ya kujilinda na kulinda

usalama wa wenzao;




¢) Kushirikiana na walimu katika kubaini na kutatua changamoto mbalimbali

wanazokutana nazo wanafunzi nje ya shule; na
d) Kushirikiana na walimu kutoa taarifa za matendo yanayoathilri usalama

wa watoto.
Waraka huu unaanza kutumika tarehe 01 Julai, 2022

ey

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
KAMISHNA WA ELIMU

Nakala: Wathibiti Ubora Wakuu wa Shule Kanda;
Wathibiti Ubora Wakuu wa Shule Wilaya.

Jiandae Kuhesabiwa Siku ya Jumanne tarehe 23 Agosti, 2022



