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WARAKA WA ELIMU NA. 3 WA MWAKA 2022
SARE ZA WANAFUNZI SHULENI

Tafadhali rejea kichwa cha habari hapo juu.
2. Sare ya shule ni vazi linalovaliwa na wanafunzi wa rika tofauti katika ngazi mbalimbali za
elimu kuanzia elimu ya Awali, Msingi na Sekondari. Umuhimu wa uvaaiji wa sare kwa wanafunzi
wawapo shuleni, nje ya shule kwa ruhusa maalumu au safarini ni pamoja na:
i.  Kumtambulisha mwanafunzi mahali popote alipo ili apewe huduma stahiki:
ii.  Kufanya wanafunzi wawe na muonekano sawa bila kujali hali ya kipato cha familia ya
mwanafunzi;
ii.  Kufanya wanafunzi wote waonekane nadhifu wakati wote wanapovaa sare ya shule;
iv.  Kulinda maadili ya wanafunzi kwa kuvaa nguo zenye mtindo wa ushonaji unaofanana
na kukubalika kimaadili; na
v.  Kuwapunguzia wazazi mzigo wa gharama za kununua mavazi ya bei ghali ambayo

yanaleta ushindani usio na tija kwa wanafunzi.

3. Historia ya sare ya shule katika nchi yetu inaonesha kwamba wanafunzi wote wamekuwa
wakivaa sare ya shule wanapokuwa shuleni ama wanapotoka nje ya mipaka ya shule kwa
ruhusa maalumu na wawapo safarini. Sare hii imekuwa ikishonwa na wazazi baada ya kupokea
maelekezo ya aina ya sare na muonekano wake au baada ya wazazi kulipa shuleni gharama ya

sare hiyo na shule kushona sare husika.

4. Kwa muda mrefu sasa, sare katika shule za Serikali zimekuwa ni shati au blauzi nyeupe
na rangi yoyote ya sketi au suruali/kaptula. Hali hii imezua malalamiko miongoni mwa wadau
mbalimbali wa elimu wakiwemo wazazi/walezi, waheshimiwa wabunge, wanaharakati na
wanafunzi wenyewe wakidai uvaaji wa sare uzingatie mazingira ya shule ikiwemo hali ya hewa
na udongo. Moja ya changamoto za uvaaji wa shati au blauzi nyeupe mahali ambapo aina ya
udongo ni mwekundu ni kuchafuka kwa urahisi sana na kusababisha gharama za kufua mara
kwa mara. Hali hiyo huleta changamoto kwa wanafunzi wanaotoka katika familia zenye kipato
cha chini. Wakati mwingine hupelekea mwanafunzi kuadhibiwa kuwa ni mchafu kumbe

mazingira alipo husababisha hali ya uchafu katika sare yake.



b.

Pamoja na umuhimu wa kuchagua rangi ya sare, umakini unahitajika katika kuchagua

aina ya kitambaa na mtindo wa ushonaji (mshono) kwa kuzingatia hali halisi ya mazingira,

umri wa watoto/wanafunzi na maadili ya Mtanzania. Kwa mfano, mtoto wa Elimu ya Awali

hupenda kujifunza kwa njia ya michezo. Kwa sababu hiyo, kuna haja ya kuzingatia dhana ya

ujifunzaji kwa njia ya michezo katika umri huo ili sare husika itoe uhuru kwa mtoto kujifunza

kupitia michezo. Ni muhimu pia kuzingatia maadili ya Mtanzania katika kuchagua mshono wa

sare kwa lengo la kulinda heshima na utu wa mwanafunzi.

6.

Kwa kuzingatia maelezo hapo juu, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imeona ni

vema kupanua wigo wa maamuzi yanayohusu rangi za sare, aina ya kitambaa na mshono wa

sare za wanafunzi kama ifuatavyo:

a)

Makatibu Tawala wa Mikoa watashirikiana na Mamlaka zilizo chini yao wakiwemo
Wakurugenzi wa Halmashauri za Manispaa, Majiji na Wilaya/Miji pamoja na Maafisa
Elimu Msingi, Sekondari, Elimu Maalumu na Waratibu wa Elimu ya Watu Wazima na
Elimu Nje ya Mfumo Rasmi kupanga rangi ya sare, aina ya kitambaa na mshono

watakaotumia katika shule zao;

Wazazi wasilazimishwe kushona sare za shule kwa wazabuni au mafundi
wanaochaguliwa na shule au Mamlaka za Elimu katika Halmashauri/Manispaa/Majiji/Miji
husika. Mzazi anaweza kupewa maelekezo ya rangi, aina ya kitambaa na mshono

akaenda kushona kwa fundi anayemtaka;

Wazazi wasilazimishwe kushona sare mpya kwa kisingizio cha mabadiliko yanayotokana
na Waraka huu. Mabadiliko haya yazingatie hali ya kipato cha mzazi/mlezi mmoja mmoja.
Wanafunzi ambao tayari wameshashona sare wanayotumia sasa wanaweza kuendelea
kuitumia hadi pale itakapokuwa imechakaa na kulazimika kushona sare nyingine kwa

kuzingatia matakwa ya Waraka huu; na

Sare za watoto/wanafunzi katika shule zisizo za Serikali zitatokana na makubaliano kati
ya Mwenye Shule na Kamati/Bodi ya Shule husika kwa upande mmoja na wazazi/walezi

kwa upande mwingine kwa kuzingatia Aya ya 5 ya Waraka huu.



7. Waraka huu utasomwa sambamba na Mwongozo wa Uvaaji wa Sare za Shule na
Muonekano Nadhifu wa Wanafunzi/Wanachuo wa tarehe 28/04/2011. Aidha, Waraka huu
utasomwa sambamba na Mwongozo wa Uvaaji wa Hijabu na Sala ya ljumaa wa tarehe
18/08/1999.

Waraka huu unaanza kutumika mara moja.
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