JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

Anwani ya Stimu: “ELIMU” 7 Mtaa wa Magogoni

DAR ES SALAAM ( 8, 1. P. 9191

Simu:+255 22 211-3139, +255 22 211 01 4, j\ ¥ 11479 DAR ES SALAAM
Baruapepe: info@moe.go.tz

Tovuti: www.moe.go.tz

Unapojibu Tafadhali Taja:

Kumb. Na. ED/OKE/NE/Vol.1/01/71 Tarehe: 25/5/2016

WARAKA WA ELIMU NAMBA 3 WA MWAKA 2016 KUHUSU
UTEKELEZAJI WA ELIMUMSINGI BILA MALIPO

1.0. Utangulizi

Serikali, kupitia Waraka wa Elimu Namba 5 wa Mwaka 2014, imeamua
kutoa Elimumsingi (kuanzia Elimu ya Awali hadi Kidato cha Nne) bila
malipo. Azma hii ya Serikali ni sehemu ya utekelezaji wa Sera ya Elimu
na Mafunzo ya Mwaka 2014 ambayo ina lengo la kuhakikisha kwamba
watoto wote wa kitanzania wenye rika lengwa la Elimumsingi wanapata
elimu bila kikwazo chochote ikiwemo ada au michango.

Katika utekelezaji wa Elimumsingi bila malipo Nyaraka na Miongozo
ifuatayo ilitolewa:

i.  Waraka wa Elimu Namba 5 wa Mwaka 2015;
ii. Waraka wa Elimu Namba 6 wa Mwaka 2015 kuhusu utekelezaji wa
elimu bila malipo

iii. Mwongozo wa matumizi ya fedha za Ruzuku ya Uendeshaji
(Capitation Grant) kwa Shule za Msingi za Serikali Kufuatia Uamuzi

wa Serikali Kutekeleza Elimumsingi bila malipo;

iv. Mwongozo wa fomu ya kujiunga na Kidato cha Kwanza katika shule za
Sekondari za Serikali Kumb. Na. DC. 297/ 507/01/146 ya tarehe 23

Novemba, 2015;
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v. Barua ya Katibu Mkuu TAMISEMI Kumb. Na. DC.297/507/01/145 ya
tarehe 27 Novemba, 2015 kuhusu Ugharimiaji wa Elimu ya Awali na
Elimumsingi bila malipo Tanzania Bara kuanzia Januari 2016;

vi. Barua ya Katibu Mkuu TAMISEMI ya tarehe 23/11/2015 kuhusu
Utaratibu wa Uandikishaji wa Darasa la Kwanza Mwaka 2016;

Maana ya Elimumsingi bila malipo

Utoaji wa Elimumsingi bila malipo una maana ya kwamba mwanafunzi
atasoma bila mzazi/mlezi kulipa ada wala michango ya fedha iliyokuwa
ikitozwa shuleni kabla ya kutolewa kwa Waraka wa Elimu namba 5 wa
mwaka 2015.

Serikali itagharimia ada ya mwanafunzi wa shule ya sekondari ya kutwa
na bweni iliyokuwa inatolewa na mzazi au mlezi kwa shule za Serikali.
Kabla ya Waraka huu kutolewa, wazazi/walezi walikuwa wanalipa ada
na michango mbalimbali kama ilivyoidhinishwa kwenye nyaraka
zifuatazo:

i Waraka wa Elimu Namba 9 wa mwaka 1998 ulioelekeza tozo la ada
ya shilingi 40,000/= kwa mwanafunzi wa shule ya kutwa na
70,000/= kwa mwanafunzi wa bweni,

ii. Waraka wa Elimu Namba 11 wa mwaka 2004 uliopunguza ada kwa
wanafunzi wa kutwa kutoka shilingi 40,000/= hadi 20,000/= kwa
kila mwanafunzi;

iii. Waraka wa Elimu Namba 8 wa Mwaka 2011 kuhusu michango
mbalimbali wanayotakiwa kutoa wazazi/walezi kulingana na

makubaliano yao kupitia Kamati/Bodi za shule;

iv. Waraka wa Elimu Namba 1 wa mwaka 2012 kuhusu kurejesha ada
ya mtihani kwa shule Sekondari za Serikali; na

v. Waraka wa Elimu Namba 1 wa mwaka 2013 wa kuchangia
gharama za Ukaguzi wa Shule kwa kiwango cha jumla ya shilingi
1,000/= kwa kila mwanafunzi wa shule za Sekondari zisizo za
Serikali.
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Aidha, fomu za kujiunga na Shule nazo zilitoa maelekezo mbalimbali
kuhusu malipo yanayotakiwa kufanyika kabla mwanafunzi hajapokelewa
shuleni.

Kufuatia Waraka wa Elimu Namba 5 wa mwaka 2015 na utekelezaji wa
Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 kuhusu utoaji wa Elimumsingi
bila malipo, Serikali sasa imefuta nyaraka zote kuhusu malipo
yaliyokuwa yakitozwa katika uendeshaji wa Elimumsingi kutoka kwa
wazazi/walezi kwenye Shule za Serikali. Waraka wa Elimu Namba 1 wa
mwaka 2013 wa kuchangia gharama za Ukaguzi wa Shule utaendelea
kutumika.

Majukumu katika utaratibu wa Elimumsingi bila malipo

Katika kutekeleza Elimumsingi bila malipo, majukumu ya Serikali,
wazazi/walezi, Wakuu wa Shule na Kamati/Bodi za Shule na jamii kwa
ujumla kuhusu utekelezaji wa elimu bila malipo yatakuwa kama
ifuatavyo:

3.1. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WEST)

Jukumu la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ni kufanya
yafuatayo:

i. Kutoa nyaraka za mambo ya kuzingatiwa katika utekelezaji wa
Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 katika utoaji wa
Elimumsingi bila malipo;

ii. Kutenga fedha za kugharimia utayarishaji wa mitihani ya kitaifa
kulingana na idadi ya wanafunzi walio katika shule za Serikali;

iii. Kutenga fedha kwa ajili Uthibiti Ubora wa Shule; na
iv. Kutenga fedha za kufanya ufatuatiliaji na tathmini ya utoaji wa
Elimumsingi bila malipo na kuchukua hatua stahiki pale inapobidi.

3.2. Ofisi ya Rais - TAMISEMI:

i. kutafsiri na kusimamia utekelezaji wa Elimumsingi bila
malipo kulingana na nyaraka, miongozo na maelekezo kadri
inavyotolewa na WEST;



1.

iii.

iv.

Vi.

vii.

kutoa miongozo mbalimbali kwa Wakuu wa Shule juu ya
uandikishaji wa watoto wa Elimu ya Awali, Darasa la
Kwanza na Kidato cha Nne;

kutoa miongozo ya matumizi ya fedha za umma kwa Wakuu
wa Shule;

kuratibu uandaaji wa mipango na bajeti ili kupata mipango
na bajeti ya taifa kila mwaka inayozingatia mahitaji halisi ya
Elimumsingi bila malipo;

kufanya ukaguzi wa ndani, ufuatiliaji na tathmini za mara
kwa mara ili kuhakikisha Elimumsingi bila malipo inatolewa
kwa ufanisi na viwango vya ubora vinavyostahili; na

kutoa taarifa mbalimbali kwa Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia zitakazosaidia katika kuandaa taarifa za jumla za
sekta ya elimu na mafunzo au kutoa maamuzi kuhusu
masuala yanayojitokeza wakati wa utekelezaji.

kutenga fedha za Ruzuku ya Uendeshaji wa Shule
(Capitation Grant);asilimia 50% elimu ya sekondari na
asilimia 40% elimu ya msingi kwa ajili ya kununua vitabu.

3.3. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa:

I

i

1il.

iv.

kupokea, kutafsiri na kusambaza nyaraka na miongozo
kuhusu utoaji wa elimu bila malipo;

kupokea maombi na kutoa kibali cha wazazi/walezi
kuchangia huduma ya chakula cha mchana kwa wanafunzi wa
kutwa na Chakula na huduma nyingine kwa wanafunzi wa
Hosteli;

kuratibu mapendekezo ya mipango ya bajeti za Halmashauri
na mahitaji halisi ya elimu bila malipo;

kufuatilia na kushauri kuhusu taratibu za utoaji wa Elimu bila
malipo;

kuwachukulia hatua za kinidhamu na kisheria kwa
wanaokiuka taratibu za elimu bila malipo.

34 Ofisi ya Mkuu wa Wilaya:

i

1i.

kuchukua hatua za kinidhamu na kisheria kwa wanaokiuka
taratibu za elimu bila malipo ndani ya wilaya;
kufuatilia utekelezaji wa elimu bila malipo;
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iii.

1v.

kuwachukulia hatua wazazi/walezi wanaoshindwa
kuwaandikisha watoto shule na kusimamia mahudhurio na
maendeleo ya taaluma yao.

kutenga fedha za kuratibu uendeshaji na usimamizi wa
mitihani ya kitaifa

3.5. Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na
Majiji:

i

i1

iil.

v,

vi,

kuandaa mipango na bajeti kila mwaka inayozingatia mahitaji
halisi ya Elimumsingi bila malipo, bila kusahau mahitaji ya
wanafunzi na walimu, na kusimamia utekelezaji wake kwa
ufanisi. Mipango na bajeti hizi zihusishe pia watoto wote
wenye umri wa rika lengwa waliopo katika vituo shikizi, na
Elimu Nje ya Mfumo Rasmi katika ngazi hiyo;

kuratibu utoaji mipango na bajeti za ruzuku ya uendeshaji wa
Shule ikiwemo ulinzi, umeme, maji na ununuzi wa chaki na
karatasi pamoja na vifaa vingine vya kufundishia na
kujifunzia;

kuandaa Takwimu sahihi za wanafunzi wote zikiainisha
wanafunzi wenye mahitaji maalum kwa kila shule vikiwemo
vitengo na shule zisizo za Serikali;

kutenga na kutuma fedha shuleni kwa wakati kwa ajili ya
uendeshaji na usimamizi wa mitihani na majaribio mbalimbali
shuleni ikiwemo tathmini endelezi;

kutenga fedha ya Ruzuku ya Uendeshaji wa Shule; asilimia
60% elimu ya msingi na asilimia 50%elimu ya sekondari kwa
ajili ya kununua vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa
wanafunzi wa elimu maalum;

kutenga na kutuma fedha shuleni za kununua samani
yakiwemo madawati, vifaa vya michezo, matengenezo ya
mashine na mitambo pamoja na kujenga na kukarabati
miundombinu ya Shule;

kutenga na kutuma fedha shuleni za kugharimia chakula
wanafunzi wa kutwa na wa bweni, nauli wakati wa kwenda na
kurudi likizo pamoja na vifaa na visaidizi kwa wanafunzi
wenye mabhitaji maalum waliopo kwenye Shule na Vitengo vya
Elimu Maalum,;



Vii.

viii.

1%

X1.

X11.

Xiii.

kutenga na kutuma fedha shuleni za usimamizi na utoaji wa
elimu ya watu wazima kwa kugharimia vifaa vya kufundishia
na kujifunzia pamoja na malipo ya honoraria kwa walimu
wanaofundisha madarasa husika;

kutenga na kutuma fedha shuleni kwa ajili ya watoto walioko
kwenye mazingira hatarishi, yatima na wengine wa aina hiyo
kulingana na miongozo ya Serikali kuhusu masuala haya;
kusambaza miongozo ya Elimumsingi bila malipo na kukagua
matumizi sahihi ya fedha na ruzuku za uendeshaji wa shule,
kuendelea kutoa elimu kwa umma na kuhamasisha jamii
katika kujitolea nguvukazi na mali ili kuleta ustawi na
maendeleo ya Shule zilizoko ndani ya jamii husika;

kutathmini Mazingira ya shule za kutwa na kumshauri Katibu
Tawala Mkoa kuhusu kutoa kibali cha huduma za chakula cha
mchana au chakula na huduma kwa wanafunzi wa Hosteli;
kutenga fedha za kugharimia uendeshaji wa mitihani ya kitaifa
kulingana na idadi ya wanafunzi walio katika shule za Serikali;
kuweka mipango na bajeti kwa ajili ya kutoa motisha kwa
walimu na wanafunzi wanaofanya vizuri katika masomo,
vipaji na vipawa.

3.6. Wakuu wa Shule za Serikali

Wakuu wa Shule watafanya yafuatayo:

1.

il.

iil.

iv,

kusimamia shughuli zote za taaluma, utawala na uendeshaji
wa Shule;

kuwapa maelekezo wazazi kuhusu aina ya Vvifaa
vinavyohitajika mfano rangi ya kitambaa cha sare ya Shule,
sare za michezo, idadi na aina ya madaftari watakayotumia
wanafunzi ili wazazi waweze kununua wenyewe;

kusimamia na kuhakikisha kwamba fedha inayotolewa na
Serikali inatumika kama ilivyokusudiwa kulingana na taratibu
za fedha za Serikali;

kutoa takwimu na taarifa sahihi za idadi ya wanafunzi na
mahitaji mengine ya Shule;

kuanzisha jukwaa la wazazi na walimu ili kujadiliana masuala
mbalimbali kuhusu maendeleao ya Shule na wanafunzi katika
kutekeleza nyaraka mbalimbali za Elimumsingi bila malipo;



vi.

vil.

viii.

ix;

kushirikiana na jamii kuweka utaratibu wa kutoa huduma ya
chakula cha mchana kwa wanafunzi wa kutwa au kutoa
chakula na huduma nyingine kwa wanafunzi wa Hosteli na
kupeleka maombi kwa Katibu Tawala wa Mkoa kupitia kwa
Mkurugenzi wa Halmashuri husika;

kushirikiana na walimu katika kubainisha changamoto
zitokanazo na mpango wa utekelezaji wa elimu bila malipo na
kuwasilisha mapendekezo kwa Mkurugenzi wa halmashauri;
kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na
kujifunzia;

kuandikisha watoto wote wenye umri wa kuanza shule bila
masharti au malipo yoyote; na

kugawa, kwa wanafunzi waliofaulu, fomu ya kujiunga na
shule iliyotolewa na Ofisi ya Rais TAMISEML

3.7. Kamati/Bodi za Shule za Serikali

Kamati na Bodi za Shule za Serikali zitaendelea kuwa kiungo
muhimu cha wazazi na walezi na Shule. Aidha zihakikishe kuwa
zinasimamia vema uendeshaji wa Shule ikiwemo:

i

ii.

iii.

1v.

kufuatilia na kusimamia matumizi ya fedha zote za shule ili
ziweze kuleta tija;

kuhakikisha kuwa sera, nyaraka, maelekezo na miongozo ya
Serikali inazingatiwa na kutoa ushauri stahiki;

kuishirikisha jamii katika maazimio ya masuala mbalimbali
yanayohusu maslahi na maendeleo ya Shule kwa ujumla kama
vile ulinzi na wupatikanaji wa walimu wa muda
(temporary/part time teachers) kwa masomo ya Sayansi,
Hisabati na Ufundi. Maazimio yanayohusu uchangiaji wa
hiari, yawasilishwe kwa Mkurugenzi wa Halmashauri kwa
lengo la kupata Kibali;

kushirikiana na wazazi/jamii kuweka utaratibu wa chakula
cha mchana au chakula na huduma za Hosteli katika shule za
kutwa kulingana na mazingira yao, na kutuma mapendekezo
kwa Mkurugenzi wa Halmashauri.



3.8.

3.9.

Walimu

Walimu wana nafasi kubwa katika kuhakikisha wanafunzi wanapata
elimu bora kulingana na mazingira yaliyopo. Kila Mwalimu
ahakikishe kuwa:

i

1.

1v.

anazingatia sera, nyaraka, maelekezo na miongozo ya Serikali
kuhusu utoaji Elimumsingi bila malipo;

anatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa kazi yake ikiwemo
kutoa mrejesho kwa mzazi/mlezi kuhusiana na maendeleo ya
mtoto wake;

anawaongoza na kuwasaidia wanafunzi kupata elimu bora na
kukua katika maadili mema ili waweze kuwa raia wema
watakaoshiriki kikamilifu katika maendeleo yao, familia, jamii
na taifa kwa ujumla;

anakuwa na maadili mema na utendaji uliotukuka siku zote ili
awe mfano wa kuigwa na wanafunzi wake; na

v. anatoa ushauri nasaha na unasihi kwa watoto wenye matatizo
mbalimbali ya kijamii na kitaaluma.
Wanafunzi

Wanafunzi ambao ndiyo walengwa wa Elimumsingi bila malipo
wana majukumu yafuatayo:

1.

L.

iii.

iv.

kwenda Shule na kuhudhuria masomo kulingana na ratiba ya
Shule;

kuwa na maadili mema wakati wote na hivyo kuacha
kujihusisha na vitendo vya uvunjaji wa kanuni mbalimbali za
Shule na Sheria za Nchi;

kutoa mrejesho kwa wazazi/walezi kuhusu alichojifunza ili
wafahamu na kuweza kumsaidia ipasavyo katika masomo
yake;

kutoa mrejesho kwa wazazi/walezi kuhusu jambo lolote
linaloagizwa shuleni ili mzazi/mlezi ashiriki kikamilifu katika
maendeleo ya shule.



3.10. Wazazi/Walezi
Wazazi/walezi watakuwa na majukumu yafuatayo:

i kununua sare za Shule na michezo, vifaa vya kujifunzia vikiwemo
madaftari na kalamu pamoja na kugharimia matibabu kwa watoto
wao,

ii. kununua magodoro, shuka, vifaa vya usafi binafsi kwa wanafunzi
wanaosoma Shule za bweni na wanaoishi katika Hosteli
zinazotumiwa na serikali;

iii.  kushirikiana na uongozi wa shule kuweka utaratibu wa kutoa
chakula cha mchana kwa shule za kutwa na zenye Hosteli
kulingana na mazingira yao. Makubaliano yawasilishwe kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri kwa ajili ya kibali.

iv.  kulipia nauli ya kwenda Shule na kurudi kwa wanafunzi wa kutwa,
hosteli na wa bweni wakati wa likizo;

v. kukemea na kutoa taarifa kwa ngazi husika kuhusu mienendo
inayokwenda kinyume na Elimumsingi bila malipo; na

vi.  Kufuatilia mahudhurio na maendeleo ya taaluma ya watoto wao.

3.11. Viongozi na Jamii katika mamlaka za Vijiji na Mitaa

Shule ni sehemu ya jamii. Hivyo, viongozi na jamii zinazozunguka
Shule zitaendelea kuwa na wajibu wa:

i.  kuhamasisha wazazi/walezi wenye watoto wenye umri wa
kwenda shule wanaandikishwa shuleni;

ii.  kufuatilia na kutoa ushirikiano kwa shule na wazazi/walezi
katika kuhakikisha kwamba wanafunzi wanakuwa shuleni
wakati wa masomo badala ya kuzurura mitaani au kuwa
kwenye shughuli ambazo hazihusiani na masomo;

iii.  kutoa ushirikiano katika shughuli zote za kuleta maendeleo
ya kielimu katika maeneo yao ili kuweza kupata matokeo
tarajiwa kwa wakati; na

iv. kuendelea kujitolea nguvukazi na mali ili kuleta ustawi na
maendeleo ya Shule zilizoko ndani ya jamii.



3.12. Angalizo
Waraka huu hauzihusu :

i.  Shule za Serikali zifuatazo:

Shule ya Msingi Arusha (Arusha);

Shule ya Msingi Kisimani (Arusha)

Shule ya Msingi Olympio (Dar es Salaam);
Shule ya Msingi Diamond (Dar es Salaam);
Shule ya Msingi Oysterbay (Dar es Salaam);
Shule ya Msingi Iringa (Iringa);

Shule ya Msingi Mkapa (Mbeya);

Shule ya Msingi Angaza (Mbeya);

Shule ya Msingi Nuru (Mbeya);

Shule ya Msingi Lupilisi (Ruvuma); na
Shule ya Msingi Tanga (Tanga); na
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ii. Shule zinazomilikiwa na mashirika ya umma ama taasisi za
umma ambazo zinaendeshwa kwa taratibu sawa na Shule za
binafsi.

Kwa sasa Shule hizi zitaendelea na utaratibu uliopo kuhusu Shule hizo hadi
waraka mpya utakapotoka.

Waraka huu unafuta Waraka wa Elimu Namba 6 wa Mwaka 2015 na unaanza
kutumika kuanzia tarehe 1/6/2016.

—m

Prof. Eustella P. Bhalalusesa
KAMISHNA WA ELIMU
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